
CPU render farm: Vì sao CPU rendering vẫn thống trị cloud rendering năm 2026
Tổng quan
Giới thiệu
GPU rendering chiếm hết headlines. Mỗi lần ra mắt phần cứng, mỗi bài so sánh benchmark, mỗi bản cập nhật render engine đều mở đầu bằng các con số GPU. Nhưng trên render farm (hệ thống máy tính kết xuất) của chúng tôi, khoảng 70% tổng số render job vẫn dựa trên CPU. V-Ray CPU, Corona Renderer, Arnold CPU — các engine này xử lý phần lớn frame production trong diễn họa kiến trúc, animation broadcast và compositing VFX.
Tỷ lệ đó không phải là di sản còn sót lại. Nó phản ánh những lợi thế kỹ thuật thực sự mà CPU rendering có so với GPU đối với các workload cụ thể — những lợi thế không hề biến mất dù các GPU engine đã trưởng thành đáng kể. CPU rendering mang lại quyền truy cập vào bộ nhớ hệ thống lớn (96–256 GB mỗi node trên đội máy của chúng tôi), khả năng tương thích plugin sâu, đầu ra deterministic và một cấu trúc chi phí mở rộng có thể dự đoán được cho các batch animation lớn.
Bài hướng dẫn này giải thích vì sao CPU rendering vẫn là xương sống của các cloud render farm năm 2026, workflow nào hưởng lợi nhiều nhất từ CPU, cách tối ưu scene cho CPU rendering phân tán, và những gì cần cân nhắc khi chọn một CPU render farm cho pipeline production của bạn.
Vì sao CPU rendering vẫn tồn tại trong thế giới GPU
CPU rendering tiếp tục tồn tại không phải vì các studio chậm áp dụng công nghệ mới. Nó liên quan đến ba lợi thế cấu trúc mà GPU vẫn chưa khắc phục hoàn toàn.
Dung lượng bộ nhớ. CPU rendering dùng RAM hệ thống — 96 GB đến 256 GB mỗi node là tiêu chuẩn trên các render farm production. GPU rendering bị giới hạn bởi VRAM — ngay cả NVIDIA RTX 5090 với 32 GB cũng chỉ cung cấp một phần nhỏ so với những gì RAM hệ thống mang lại. Với các dự án archviz có hàng trăm texture độ phân giải cao, displacement map nặng và hàng triệu instance vegetation được scatter, CPU thường là lựa chọn duy nhất không cần tối ưu scene để vừa với giới hạn bộ nhớ.
Mức độ trưởng thành của hệ sinh thái plugin. Pipeline CPU rendering đã được tinh chỉnh suốt hai thập kỷ. Các plugin như Forest Pack, RailClone, Phoenix FD, Anima và TyFlow được xây dựng và tối ưu cho workflow CPU. Mặc dù về kỹ thuật đầu ra geometry của chúng có thể render trên GPU, nhưng dấu chân bộ nhớ của các scatter phức tạp (trên 10 triệu instance) thường vượt quá VRAM. Trên CPU, các scene này render mà không cần chỉnh sửa.
Hành vi deterministic, có thể dự đoán. CPU rendering tạo ra kết quả giống hệt nhau bất kể chạy trên máy nào (với cùng phiên bản engine và setting). Điều này quan trọng với animation, nơi sự nhất quán frame-to-frame là tối quan trọng — và quan trọng với việc ước lượng chi phí, vì thời gian render CPU rất dễ dự đoán giữa các scene tương tự nhau.
Render engine nào dùng CPU năm 2026
Không phải engine nào cũng tương đương về hỗ trợ CPU. Bức tranh hiện tại như sau:
| Render Engine | CPU Rendering | GPU Alternative | CPU vẫn được ưu tiên khi… |
|---|---|---|---|
| V-Ray 7 | Hỗ trợ đầy đủ, tối ưu cao | V-Ray GPU sẵn có | Scene vượt VRAM; plugin phụ thuộc CPU path; studio đã có pipeline V-Ray CPU ổn định |
| Corona Renderer | Hỗ trợ đầy đủ, chỉ CPU | Không có phiên bản GPU | Luôn luôn — Corona chỉ thuần CPU. Không tồn tại lựa chọn GPU |
| Arnold | Hỗ trợ đầy đủ | Arnold GPU sẵn có | Scene VFX nặng với shader phức tạp; cần đầu ra deterministic cho compositing |
| Blender Cycles | Hỗ trợ đầy đủ | GPU được cộng đồng ưa chuộng | Scene vượt bộ nhớ GPU; dùng tính năng tối ưu CPU như strand rendering |
| Houdini Mantra | Hỗ trợ đầy đủ | Karma XPU (hybrid) | Pipeline Houdini legacy; scene geometry procedural nặng. Lưu ý: SideFX đang chuyển sang Karma làm renderer chính — Mantra vẫn được hỗ trợ nhưng không còn là mặc định |
Quan sát cốt lõi: Corona hoàn toàn không có GPU path, nghĩa là mọi user Corona trên thế giới đều render trên CPU. Vì Corona là một trong những engine archviz thống trị (cùng với V-Ray), chỉ riêng điều này đã chiếm tỷ lệ đáng kể trong workload CPU render farm.
V-Ray cung cấp cả CPU lẫn GPU mode, nhưng nhiều studio vẫn duy trì workflow CPU vì thư viện scene, thiết lập material và cấu hình plugin hiện có của họ đã được tối ưu cho CPU. Chuyển sang GPU không miễn phí — cần test từng scene để kiểm tra tương thích VRAM và có thể phải dựng lại material.
CPU render farm hoạt động như thế nào

Sơ đồ minh hoạ cách CPU render farm phân phối công việc từ tệp scene qua node quản lý đến tám máy chủ worker và đến đầu ra composite cuối cùng
Hiểu cơ chế giúp bạn tối ưu workflow và dự đoán chi phí.
Phân phối frame. Khi bạn gửi một animation đến CPU render farm, scheduler gán mỗi frame cho một máy riêng. Một animation 500 frame phân phối qua 200 máy nghĩa là 200 frame render đồng thời — khoảng 2,5 batch để hoàn thành cả sequence. Thời gian thực tế giảm từ tiềm năng nhiều tuần trên một workstation xuống vài giờ trên render farm.
Render theo từng frame. Mỗi máy load file scene, khởi tạo render engine và tính toán mọi pixel cho frame được giao. Trên đội máy của chúng tôi, mỗi CPU node chạy bộ xử lý Dual Intel Xeon E5-2699 V4 — tức 44 nhân vật lý mỗi máy, tất cả cùng làm việc trên một frame duy nhất. Càng nhiều nhân mỗi node, mỗi frame riêng lẻ hoàn thành càng nhanh.
Render still image. Với các still độ phân giải cao đơn lẻ (phổ biến trong archviz), một số render farm hỗ trợ region rendering — chia một frame thành các tile render trên nhiều máy, rồi composite các tile thành ảnh cuối. Không phải nơi nào cũng hỗ trợ, nhưng có thể giảm đáng kể thời gian turnaround cho hero shot.
Scene dependencies. Render farm cần truy cập mọi thứ scene của bạn tham chiếu: texture, file proxy, dữ liệu cache, GI map. Các render farm fully managed xử lý việc thu thập dependencies thông qua công cụ upload, quét scene và đóng gói tất cả file được tham chiếu. Asset bị thiếu là nguyên nhân phổ biến nhất gây render farm fail — và cũng là nguyên nhân dễ phòng tránh nhất.
Tối ưu scene cho CPU render farm
Khác biệt giữa scene đã tối ưu và chưa tối ưu trên CPU render farm có thể chênh 2–5x về chi phí render. Những tối ưu này áp dụng cho mọi CPU render engine.
Quản lý texture.
- Dùng kích thước texture phù hợp với khoảng cách camera. Một texture 4K trên vật cách camera 50 mét lãng phí RAM và thời gian render — 1K hoặc 2K nhìn không khác gì ở khoảng cách đó.
- Convert texture sang định dạng tiled (.tx cho Arnold, .vrmap cho V-Ray) ở nơi được hỗ trợ. Texture tiled chỉ load những phần cần thiết cho pixel hiển thị.
- Audit thư viện texture trước khi upload. Chúng tôi thường xuyên thấy dự án có hơn 40 GB texture mà 60% không bao giờ xuất hiện trong frame cuối.
Displacement và subdivision.
- Displacement map với mức subdivision cao là yếu tố nhân chi phí lớn nhất trong archviz. Một tấm thảm dày với 4 mức subdivision trên diện tích sàn lớn có thể nhân đôi thời gian render frame.
- Dùng subdivision dựa trên khoảng cách nếu engine hỗ trợ. Vật xa camera không cần displacement tinh.
- Bake displacement thành geometry cho các vật xuất hiện trong mọi frame animation — chi phí bake một lần thấp hơn nhiều so với việc tính lại displacement 500 lần.
Tối ưu scatter.
- Scene Forest Pack và RailClone với hàng triệu instance ngốn lượng RAM khổng lồ. Dùng falloff mật độ theo khoảng cách: vật xa camera quá 50 mét có thể hạ xuống mật độ 10–20% mà không khác biệt thấy được.
- Vật proxy giảm bộ nhớ mỗi instance. Convert mesh chi tiết thành V-Ray proxy hoặc Forest Pack custom object.
- Với animation mà camera di chuyển qua landscape, đặt mật độ scatter tương đối với vị trí camera, không phải tâm scene.
GI và sampling.
- Với animation, bạn thường có thể giảm chất lượng GI 30–50% so với cài đặt still image. Ở tốc độ phát 24–30 fps, noise mỗi frame không nhìn thấy khi chuyển động.
- Dùng mode light cache hoặc irradiance map có thể tiền tính toán và chia sẻ giữa các frame — tránh tính lại GI từ đầu mỗi frame.
- Nhắm tới số sample tối thiểu cho kết quả sạch sau denoising. Denoiser tích hợp của V-Ray và denoising của Corona cho phép số sample thấp hơn mà không mất chất lượng nhìn thấy được.
Chi phí CPU render farm: cần kỳ vọng gì
Pricing của CPU render farm thường dùng mô hình GHz-giờ: bạn trả cho tổng tốc độ clock CPU nhân với thời gian tiêu thụ.
Mô hình GHz-giờ hoạt động ra sao:
Một máy 44 nhân chạy ở 2,2 GHz cung cấp khoảng 96,8 GHz compute. Nếu render farm tính $0,004/GHz-giờ và frame của bạn mất 10 phút trên máy đó:
96,8 GHz x (10/60) giờ x $0,004 = $0,065 mỗi frame
Với animation 500 frame: 500 x $0,065 = $32,50 tổng cộng
Khoảng chi phí điển hình chúng tôi quan sát trong các production job:
| Workflow | Độ phân giải | Thời gian frame trung bình | Chi phí/frame | Dự án điển hình |
|---|---|---|---|---|
| Archviz interior (V-Ray/Corona) | 3000x2000 | 8–15 phút | $0,08–$0,18 | 5–20 góc nhìn |
| Archviz exterior (vegetation) | 4000x2250 | 15–30 phút | $0,18–$0,40 | 5–15 góc nhìn |
| Product visualization | 4K | 5–12 phút | $0,06–$0,15 | 10–50 frame |
| Broadcast animation (Arnold/V-Ray) | 1920x1080 | 3–8 phút | $0,04–$0,10 | 1.500–3.000 frame |
| Character animation (Maya + Arnold) | 1920x1080 | 10–25 phút | $0,12–$0,32 | 2.000–5.000 frame |
| VFX nặng (volumetric, particle) | 4K | 20–45 phút | $0,25–$0,60 | 500–2.000 frame |
Những con số này đến từ các job thực tế trên đội máy của chúng tôi. Chi phí thực của bạn phụ thuộc vào độ phức tạp scene, setting render, độ phân giải và pricing cụ thể của render farm. Để có phân tích chi tiết bao gồm cả so sánh với GPU, xem hướng dẫn chi phí mỗi frame của render farm.
Mức ưu tiên ảnh hưởng tổng chi phí nhưng không ảnh hưởng chi phí compute mỗi frame. Hầu hết render farm cung cấp ưu tiên thấp/chuẩn/cao. Ưu tiên thấp nghĩa là job của bạn chờ máy trống, nhưng rẻ hơn 30–50% so với rush. Nếu deadline cho phép, ưu tiên thấp là cách tiết kiệm chi phí nhất.
Chọn CPU render farm: điều gì quan trọng
Không phải CPU render farm nào cũng giống nhau. Dưới đây là những điểm cần đánh giá:
Hỗ trợ software và plugin. Xác minh render farm hỗ trợ chính xác phiên bản DCC, phiên bản render engine và các plugin then chốt của bạn. «Chúng tôi hỗ trợ V-Ray» không đủ — bạn cần V-Ray 7.0.2 với Forest Pack 8.x và RailClone 10.x. Render farm fully managed duy trì danh sách phiên bản cụ thể; check trước khi upload.
Số nhân và spec node. Càng nhiều nhân mỗi node, frame riêng lẻ càng nhanh. Render farm chạy node 44 nhân render mỗi frame nhanh hơn render farm chạy node 16 nhân — điều này quan trọng với turnaround single-frame và iterative testing. Hỏi rõ model CPU thực tế, không chỉ «server hiệu năng cao».
Khả dụng máy. Một render farm có thể có phần cứng cao cấp nhưng dung lượng giới hạn. Trong các giai đoạn peak (cuối quý, deadline competition), thời gian queue có thể tăng vọt. Hỏi về queue time điển hình và liệu render farm có đảm bảo cấp node đồng thời cho job của bạn không.
Mô hình license. Render farm có bao gồm license render engine trong giá, hay bạn phải tự mang license? Hầu hết render farm fully managed bao gồm license V-Ray, Corona và Arnold. Đây là yếu tố chi phí đáng kể — license render engine có thể cộng chi phí lớn mỗi node mỗi năm nếu mua riêng (xem pricing Chaos để biết rate V-Ray hiện tại).
Upload và xử lý dependency. Render farm xử lý scene dependency như thế nào? Một render farm fully managed tốt cung cấp uploader quét scene tìm external reference và đóng gói mọi thứ tự động. Xử lý dependency kém nghĩa là render fail và lãng phí credit.
Chất lượng support. Khi render fail — và sớm muộn cũng sẽ fail — support nhanh và am hiểu kỹ thuật đến đâu? Đội support hiểu được setting light cache của V-Ray hay convert texture TX của Arnold đáng giá hơn nhiều so với đội đọc script troubleshooting chung chung.
CPU rendering trong archviz: use case thống trị
Diễn họa kiến trúc chiếm thị phần lớn nhất trong việc sử dụng CPU render farm, và lý do rất đáng học hỏi.
Scene archviz vốn dĩ tốn nhiều bộ nhớ. Một interior nhà ở điển hình bao gồm hàng trăm vật được texture — đồ nội thất với texture vải chi tiết, đồ gia dụng nhà bếp với material phản chiếu, sàn với displacement map, rèm với độ trong mờ. Thêm view exterior với vegetation Forest Pack, landscape và yếu tố môi trường, và kích thước scene đều đặn đạt 30–60 GB dữ liệu.
Profile bộ nhớ này hợp hoàn hảo với CPU và thường vượt giới hạn VRAM của GPU. Studio archviz làm việc với V-Ray hoặc Corona gửi các scene render đáng tin cậy trên node CPU 128–256 GB RAM. Những scene tương tự có thể fail trên GPU hoặc cần tối ưu cực kỳ kỹ để vừa với 32 GB VRAM.
Pattern workflow cũng thân thiện với CPU: dự án archviz thường cần 5–20 góc camera (still) cộng với thỉnh thoảng một walkthrough animation. Chi phí mỗi frame ở mức trung bình, và tổng ngân sách dự án thường rơi vào khoảng $50–$300. Với studio xử lý nhiều dự án mỗi tháng, CPU cloud rendering thay thế nhu cầu phần cứng render local chuyên dụng vốn sẽ nằm không giữa các deadline. Để biết thêm về workflow archviz cụ thể, xem hướng dẫn render farm cho studio kiến trúc.
CPU vs GPU: khi nào CPU là lựa chọn sai
CPU rendering không phải lúc nào cũng là câu trả lời. Thành thật về giới hạn của nó giúp bạn ra quyết định tốt hơn.
Khi GPU thực sự tốt hơn:
- Engine của bạn là GPU-native. Redshift và Octane không có mode CPU. Nếu dùng các engine này, CPU rendering không phải lựa chọn.
- Scene vừa khít VRAM với khoảng dư. Với scene dưới 24 GB dữ liệu, GPU thường render mỗi frame nhanh hơn 5–8x và thường rẻ hơn mỗi frame dù rate giờ cao hơn.
- Bạn cần iterate nhanh. Lợi thế tốc độ của GPU quý giá nhất khi lookdev — render hàng chục frame test để chỉnh material và lighting. Chờ 15 phút mỗi frame test CPU so với 2 phút trên GPU cộng dồn rất nhanh.
- Bạn làm motion design. Animation định dạng ngắn với scene cách điệu hoặc độ phức tạp vừa là nơi cost efficiency của GPU đạt đỉnh.
Để có so sánh chi tiết hai cách tiếp cận, xem hướng dẫn GPU rendering vs CPU rendering.
Pattern thực tế chúng tôi quan sát: studio chủ yếu làm archviz và compositing VFX ở lại với CPU. Studio tập trung motion design và workflow lookdev-nặng dùng GPU. Studio làm cả hai dùng render farm hỗ trợ cả hai loại compute.
Tương lai của CPU rendering
CPU rendering không biến mất, nhưng vai trò của nó đang thay đổi.
VRAM đang tăng. 32 GB của RTX 5090 gấp đôi RTX 3090. Các thế hệ GPU tương lai có lẽ sẽ đẩy lên 48 GB hoặc hơn. Khi VRAM tăng, nhiều scene hiện cần CPU sẽ vừa GPU. Nhưng độ phức tạp scene cũng tăng — artist sẽ lấp đầy bộ nhớ sẵn có, nên đích đến cứ tiếp tục dịch chuyển.
Hybrid rendering đang trưởng thành. Mode hybrid của V-Ray 7 phân phối công việc đồng thời cho cả CPU và GPU trên cùng một máy. Cách tiếp cận này khai thác mức tận dụng phần cứng tối đa và làm mờ ranh giới CPU/GPU. Trên render farm, hybrid rendering có thể có nghĩa là mỗi node đóng góp cả compute CPU lẫn GPU cho job của bạn.
Kiến trúc CPU cũng đang cải thiện. Bộ xử lý AMD EPYC và Intel Xeon Scalable tiếp tục thêm nhân và cải thiện hiệu năng mỗi nhân. EPYC 9654 hiện đại cung cấp 96 nhân ở 3,55 GHz — gần gấp đôi compute của Xeon E5 v4 cũ. CPU rendering không đứng yên khi GPU tiến lên.
Hướng đi của Corona quan trọng. Là engine chỉ thuần CPU với lượng user lớn, roadmap của Corona ảnh hưởng trực tiếp đến nhu cầu CPU render farm. Nếu Chaos cuối cùng ra phiên bản GPU, workload sẽ dịch chuyển. Nhưng tính đến 2026, không có roadmap GPU nào được công bố cho Corona — nghĩa là CPU rendering được đảm bảo vẫn thiết yếu trong tương lai gần.
Tóm tắt
| Yếu tố | Chi tiết |
|---|---|
| Vì sao CPU tồn tại | Bộ nhớ (96–256 GB RAM), hệ sinh thái plugin, đầu ra deterministic, chi phí dự đoán được |
| Engine chính | V-Ray CPU, Corona (chỉ CPU), Arnold CPU, Cycles, Mantra |
| Use case thống trị | Archviz (scene nặng bộ nhớ, Forest Pack/RailClone), compositing VFX |
| Mô hình pricing | GHz-giờ — trả tiền cho thời gian compute CPU tiêu thụ |
| Chi phí điển hình | $0,04–$0,60 mỗi frame tùy độ phức tạp và độ phân giải |
| Khi KHÔNG dùng CPU | Engine GPU-native (Redshift, Octane), scene dưới 24 GB, iterate lookdev |
| Xu hướng | VRAM tăng đẩy một số workload sang GPU, nhưng độ phức tạp scene cũng tăng song song |
FAQ
Q: CPU render farm là gì? A: CPU render farm là một mạng lưới server dùng nhân bộ xử lý (CPU) để render scene 3D song song. Mỗi server thường có 16–96 nhân, và render farm phân phối các frame animation qua hàng trăm máy đồng thời. CPU render farm xử lý phần lớn workload cloud rendering, đặc biệt với các dự án V-Ray, Corona và Arnold mà scene yêu cầu nhiều bộ nhớ hơn VRAM GPU cung cấp.
Q: CPU rendering còn phù hợp năm 2026 không? A: Có — CPU rendering xử lý khoảng 70% job render farm năm 2026, dựa trên dữ liệu vận hành của chúng tôi. Corona Renderer chỉ thuần CPU, V-Ray CPU vẫn là mode thống trị cho archviz, và Arnold CPU là chuẩn trong VFX. GPU rendering đang tăng nhưng chưa thay thế CPU cho workflow nặng bộ nhớ hoặc nhiều plugin.
Q: CPU cloud rendering tốn bao nhiêu? A: Hầu hết CPU render farm tính phí theo GHz-giờ. Chi phí điển hình mỗi frame từ $0,04 cho frame broadcast đơn giản đến $0,60 cho shot VFX 4K nặng. Một interior archviz vừa ở độ phân giải 3000x2000 thường tốn $0,08–$0,18 mỗi frame. Tổng chi phí dự án phụ thuộc số frame, độ phân giải và độ phức tạp scene. Xem phân tích chi phí mỗi frame để biết pricing chi tiết.
Q: Render engine nào chạy trên CPU render farm? A: V-Ray (mode CPU), Corona Renderer, Arnold (mode CPU), Blender Cycles và Houdini Mantra đều hỗ trợ CPU rendering. Corona chỉ thuần CPU — không có lựa chọn GPU rendering. V-Ray và Arnold hỗ trợ cả mode CPU lẫn GPU, cho studio linh hoạt chọn theo yêu cầu scene.
Q: Làm sao tối ưu scene cho CPU render farm? A: Tập trung vào ba khu vực: giảm kích thước texture cho vật ở xa (1K–2K thay vì 4K cho vật xa camera), hạ mức subdivision displacement (dùng falloff theo khoảng cách) và tối ưu mật độ scatter trong Forest Pack hoặc RailClone (hạ xuống 10–20% mật độ ngoài 50 mét từ camera). Ba tối ưu này riêng có thể giảm chi phí render 30–50%.
Q: Khác biệt giữa CPU render farm fully managed và setup cloud DIY là gì? A: Render farm fully managed cài sẵn render engine, plugin và license — bạn upload scene và nhận frame hoàn chỉnh. Setup DIY (AWS, Azure) cho bạn máy ảo thô để tự cài mọi thứ. Render farm fully managed đơn giản hơn và bao gồm license; setup DIY cho nhiều kiểm soát hơn nhưng cần nguồn lực kỹ sư pipeline. Để so sánh sâu hơn, xem hướng dẫn cloud rendering fully managed vs DIY.
Q: Tôi cần bao nhiêu nhân CPU để render? A: Càng nhiều nhân, frame riêng lẻ càng nhanh. Một render node 44 nhân hoàn thành một frame nhanh hơn workstation 16 nhân khoảng 2,5x. Trên cloud render farm, bạn không chọn số nhân trực tiếp — bạn chọn bao nhiêu máy (và ở mức ưu tiên nào) gán cho job. Tổng số nhân của render farm quyết định bao nhiêu frame có thể render đồng thời.
Q: Tôi có nên chuyển từ CPU sang GPU rendering không? A: Phụ thuộc vào engine và độ phức tạp scene. Nếu dùng Corona, bạn không có lựa chọn GPU. Nếu dùng V-Ray hoặc Arnold và scene đều đặn vừa với 24–28 GB dữ liệu, GPU rendering có thể nhanh hơn và rẻ hơn mỗi frame. Nếu scene nặng bộ nhớ (30+ GB) hoặc phụ thuộc plugin tối ưu CPU với scatter lớn, CPU vẫn là lựa chọn thực tế. Nhiều studio dùng cả hai — GPU cho iteration và lookdev, CPU cho render production cuối.
About Thierry Marc
3D Rendering Expert with over 10 years of experience in the industry. Specialized in Maya, Arnold, and high-end technical workflows for film and advertising.

